Action sheets khi có nhiều items sẽ cao vượt quá màn hình app

Chào mọi người, mình thấy action sheets khi có quá nhiều item thì sẽ cao vượt qua màn hình app và không thể chọn được các option ở phía trên, liệu có cấu hình nào để action sheet cao ko quá màn hình kèm theo cho scroll theo chiều dọc để dễ dàng chọn các item không?

Chào anh Quang. Vấn đề này thì team dev của bên em cũng đã thử enhance nhưng vì chưa có giải pháp enhancement tốt cho tất cả các platform nên bên em đang tạm pending item này. Em sẽ báo với các bạn liên quan để update anh nếu bên em có giải pháp nhé.

@quangnt183 Actionsheets là API để render trên phần native của app, vì thế actionsheets có khá nhiều hạn chế.
Mình suggest bạn chỉ nên xài actionsheet trong trường hợp bạn chỉ có một it các item

Nếu bạn có nhiều item, bạn có thể tự build một bottom-sheet cho bản thân của bạn.
Ngoài ra, thư viên tini-ui mà team mình đang build, cũng sẽ sớm release ra component bottomsheet, có thể tuỳ biến nhiều hơn.

Thưc chất bottom-sheet của Tini-ui sẽ được build dựa trên 2 components chính

• tini-ui/popup
  • tini-ui/list-item
    Nên nếu muốn, bạn cũng có thể tự build component này.

Cám ơn mọi người đã giải đáp, mình cũng đã nghĩ có lẽ action sheet ko dành cho việc này, mình sẽ làm theo giải pháp popup / list-item .

1 Like

@quangnt183 bạn có thể tham khảo Design System mà team đưa ra tại
https://developers.tiki.vn/docs/design/figma/started

trong Design System này có trình bày một số component có thể phù hợp với user case mà bạn muốn làm.
Team mình dự kiến sẽ open source hết các component này ra bên ngoài để mọi người xài.
Tuy nhiên, sẽ mất một chút thời gian để hoàn thành hết, trong thời gian đó, mọi người chắc tự build tạm trước nha :blush:

Cám ơn bạn đã thông tin !